กลุ่มงาน :
ประเภทงาน :
ระหว่างวันที่ :
ถึงวันที่ :
สถานะการตอบคำถาม :
ยังไม่ได้รับคำตอบ ตอบคำถามแล้ว
เพิ่มคำถามใหม่
[1][2][3][4][5][6][7][8][9][10][11][12][13][14][15][16][17][18][19][20][21][22][23][24][25][26][27][28][29][30] >>
::
ว/ด/ป
ประเภทงาน
เรื่อง
คำถาม
ผู้ถาม
จำนวนผู้ชม
เปิดอ่านแล้ว 08/12/2559   โครงการลงทะเบียนเพื่อสวัสดิการแห่งรัฐ ชื่อกับเลขบัตรประชาชนตรงกันแต่นามสกุลไม่ตรงต้องทำอย่างไร บรรจง 5
เปิดอ่านแล้ว 08/12/2559   รับรองบุคคลคนเดียวกันรับรองว่าเปลี่ยนชื่อ กรณีจะรับรองบุคคลคนเดียวกันระหว่างนสพรโสภาและนสลำดวน ตามสำเนาวุฒิการศึกษามปลาย(ไม่มีเลขบัตรประจำตัวประชาชน) ซึ่งอ้างว่าทำการเปลี่ยนชื่อที่อำเภออื่นเมื่อประมาณปี 2535 แต่ไม่มีหลักฐานการเปลี่ยนชื่อ และไม่มีในระบบ จะให้รับรองว่าเป็นคนเดียวกันและรับรองว่าเปลี่ยนชื่อ จะสามารถดำเนินการได้หรือไม่ และเจ้าตัวอยู่ต่างประเทศจะมอบอำนาจให้บุคคลอื่นมายื่นแทนได้หรือไม่คะ สนบอหนองใหญ่ 1
เปิดอ่านแล้ว 08/12/2559   การขอเปลี่ยนชื่อสกุลตามบิดา เดิมใช้ชื่อสกุลมารดา บิดามารดาไม่จดทะเบียนสมรสกัน จะขอเปลี่ยนชื่อสกุลเป็นของบิดาได้หรือไม่ หากตนบรรลุนิติภาวะแล้ว อุมาพร 3
เปิดอ่านแล้ว 08/12/2559   บัตรประจำตัวประชาชน ชำรุด บัตรประจำตัวประชาชนชำรุด ไปทำข้ามอำเภอได้ไหม ใช้หลักฐานอะไรบ้าง มะนาปี 2
ได้รับคำตอบแล้ว 08/12/2559   งานทะเบียนราษฎร - อื่น ๆ ตรวจสอบลงทะเบียนผู้รายได้น้อยข้อมูลขึ้นว่าข้อมูลเลขบัตรกับนามสกุลตรงกันแต่ชี่อไม่ตรง แล้วจะต้องดำเนินการอย่างไงต่อไปไปแจ้งติดต่อที่ธนาคารที่ลงทะเบียนไว้เป็นอาทิตย์แล้วยังไม่เห็นตอบกลับหรอมีไรคืบหน้าเลยโทรไปตามเรื่องก็2-3หนแล้วบอกแต่ว่าจะตามเรื่องให้ซึ่งอีกไม่กี่วันก็ครบกำหนดหมดเขตแก้ไขวันที่15/12 อภิญญา? บุรินทร์กุล 28
ได้รับคำตอบแล้ว 08/12/2559   งานทะเบียนราษฎร - อื่น ๆ รายได้น้อย หนูไปเช็ดรายชื่อที่ธนาคารออมสินและสรรกรข้อมูลหนูไม่มีชื่อขึ้นหนูต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ รตินา ชูมก 15
ได้รับคำตอบแล้ว 07/12/2559   งานทะเบียนราษฎร - อื่น ๆ ลงทะเบียนผู้มีรายได้น้อย -ข้อมูลเลขประจำตัวประชาชนและชื่อตรงกัน แต่ นามสกุล ไม่ตรงกัน (ตรวจสอบจากฐานข้อมูลกรมการปกครอง) ผมเข้าใจถูกมั้ยว่าธนาคารอาจจะกรอกข้อมูลผมผิดพลาด กรมสรรพากรจึงขอตรวจสอบก่อน บ่าว ขอนแก่น 26
ได้รับคำตอบแล้ว 07/12/2559   งานทะเบียนราษฎร - อื่น ๆ เงินช่วยเหลือคนจน ไปเช็ดสิทร์ที่กรรมสพรรกรเขาบอกว่าชี่อตรงแต่นามสกุลไม่ตรงเขาให้ไปแจ้งกรมการปกคลองแล้วให้ไปธนาคารมีสิทร์ได้เงินไหมครับ สามารถ 15
ได้รับคำตอบแล้ว 07/12/2559   งานทะเบียนราษฎร - อื่น ๆ โครงการลงทะเบียนเพื่อสวัสดิการแห่งรัฐ เข้าไปตรวจสอบ ผลการลงทะเบียนผู้มีรายได้น้อย ที่ http//welfare-payepaymentgoth/ คุณสมบัติไม่ถูกต้องตามหลักเกณฑ์ - ข้อมูลเลขประจำตัวประชาชนและนามสกุลตรงกัน แต่ ชื่อ ไม่ตรงกัน (ตรวจสอบจากฐานข้อมูลกรมการปกครอง)1ติดติด1584 แนะนำให้ถือประชาชนและสำเนาทะเบียนไปยืนยันที่ธนาคาร(ธกส) 2เจ้าที่ธนาคาบอกว่ารตรงแล้วจะให้แก้ยัง แก้ไขที่ไหน ในเมื่อธนาคารมีชื่อตรง-นามสกุลตรงแล้ว ดิฉันจะต้องทำไงต่อ จะไปที่ไหนต่อ ถึงจะแก้ไขข้อมูลนี้ได้ พอจะมีเบอร์สายตรงมั๊ยค่ะ ชนาภา วงศ์กาฬสินธุ์ 30
ได้รับคำตอบแล้ว 07/12/2559   การขอเปลี่ยนบัตร ทำบัตรประจำตัวประชาชนหาย ทำบัตรประจำตัวประชาชนหายเพราะใช่สอบหลายที่ไม่รู้ว่าหายที่ควรทำอย่างไรคะ แล้วควรไปทำใหม่ภายในกี่วัน กวินกานต์ 7
ได้รับคำตอบแล้ว 07/12/2559   งานทะเบียนราษฎร - อื่น ๆ ลงทะเบียนผู้มีรายได้น้อย อยากทราบว่า ดิฉันลงทะเบียนเรียบร้อยแล้วแต่พอไปตรวจสอบทำไม ขึ้นว่าข้อมูลเลขบัตรประชาชนและนามสกุลตรงกันแต่ชื่อไม่ตรงกัน อยากทราบว่าทำไมค่ะ อยากรู้เพราะบอกข้อมูลตามความเป็นจริงทุกประการ เป็นเพราะเคยเปลี่ยนชื่อรึปล่าวค่ะเปลี่ยนชื่อได้ปีกว่า ฐิตาภรณ์ ทองคำ 20
ได้รับคำตอบแล้ว 07/12/2559   งานทะเบียนราษฎร - อื่น ๆ ขอเช็ครายชื่อบุคคล อยากทราบว่าในทะเบียนรายชื่อทั่วราชอณาจักร ชื่อ ภษิต แท่นศิลา มีกี่คน ครับ ภูษิต แท่นศิลา 14
ได้รับคำตอบแล้ว 07/12/2559   งานบัตรประชาชน - อื่น ๆ แสกนลายนิ้วมือ กับ บริการแบบเลือกปฏิบัติ บัตรประชาชนหายเพราะถูกลักกระเป๋าเงิน ไปแจ้งความและลงบันทึกประจำวันเรียบร้อย ตามทะเบียนบ้านผมอยู่สุพรรณบุรี แต่มาประกอบอาชีพอยู่ที่ อเมือง จกาญจนบุรี ก็ไปแจ้งขอทำบัตรใหม่ที่สาขาย่อยในโลตัส (ทำได้)มีแม่เป็นคนรับรอง แต่แสกนนิ้วมือไม่ผ่าน เพราะไม่ตรงกับฐานข้อมูลเก่า (ฐานข้อมูลเก่าเจ้าหน้าที่แสกนไว้ห่วยมาก ติดไม่เต็มทำให้ไม่ผ่าน) ก็เลยไปทำที่ ที่ว่าการอำเภอเมือง อยู่ในบริเวณเดียวกับศาลเก่า ก็ติดต่อสอบถามว่าทำบัตรได้ไหม เจ้าหน้าที่ก็บอกว่าได้ แล้วก็ให้เขียนแบบฟร์อมขอมีบัตรใหม่สำหรับคนต่างจังหวัด เขียนจนเสร็จนำไปยื่นให้หัวหน้าฝ่ายฯทำบัตรเขาดู กลับบอกว่าให้กลับไปทำที่ภูมิลำเนาตามทะเบียนบ้าน แบบนี้หมายความว่ายังไงครับ ถ้าไม่รับทำไมไม่ขึ้นป้ายบอกแต่แรก แล้วทำไมคนที่คุณรู้จักทำได้(เห็นเขาทักทายกันยิ้มแย้มแจ่มใส) แต่กับคนที่คุณไม่รู้จักกลับทำไม่ได้ ทั้งที่มาติดต่อเรื่องเดียวกัน และก็งง อีก ทีศูนย์ย่อยใน โลตัส ทำได้ แต่กับศูนย์หลักๆ คุณกลับบอกทำไม่ได้ ผมถามตำรวจ อ่านพบตามสื่อต่างๆก็ว่าเดี๋ยวนี้เราทำบัตรที่ใหนก็ได้เป็นการอำนวยความสะดวกให้กับประชาชน แต่ที่นี่คงไม่ใช่มั้ง ผมต้องเข้าเมืองมาเสียเวลาเป็นครึ่งวันมันลำบากนะครับ แล้วนี่ต้องเสียเวลาอีกวันเต็มๆเพื่อกลับภูมิลำเนาเดิม เพราะข้ออ้างของคุณว่ากลัวเป็นคนต่างด้าวมาสวมสิทธิ์ สำเนาทะเบียนบ้านผมมี แม่ผมก็มี ญาติๆก็มี ยังไม่พอเหรอครับ ส่วนไอ้ข้อที่คุณกลัวนะกลับไปถามพวกคุณกันเองดีกว่ามั็ย ถ้าไม่มีเจ้าหน้าที่ชั่วๆร่วมมือมันก็ทำไม่ได้ครับ เพราะชาวบ้านอย่างผมไม่มีอำนาจในการออกบัตรให้สิทธิ์ครับ ที่มีสิทธิ์มันพวกคุณไมใช่เหรอ ปิยวิวัฒน์ นาคสมพันธุ์ 10
ได้รับคำตอบแล้ว 07/12/2559   ทะเบียนชื่อบุคคล เปลี่ยนคำนำหน้าชื่อและนามสกุล หากจดทะเบียนสมรสแต่ยังไม่สะดวกเปลี่ยนคำนำหน้าชื่อและนามสกุล ต่อมาต้องการเปลี่ยนคำนำหน้าชื่อและนามสกุล ต้องใช้หลักฐานอะไรบ้างและมีวิธีปฏิบัติอย่างไรค่ะ หนูอยากรู้ 7
ได้รับคำตอบแล้ว 07/12/2559   การเกิด การขอใบเกิดเพื่อใช้ทำวีซ่าถาวรที่นอร์เวย์ ใบเกิดหายค่ะ เกิดที่นครสวรรค์ แต่เปลี่ยนชื่อ สกุล และย้ายเข้าทะเบียนบ้านที่กรุงเทพ อยากทราบว่าจะขอคัดใบเกิดได้ที่ไหน และชื่อต้องเป็นชื่อเก่าหรือใหม่คะ ต้องจดทะเบียนกับคนนอร์เวย์และใช้ใบเกิดในการขอวีซ่าถาวรน่ะค่ะ ปารณีย์ 13
ได้รับคำตอบแล้ว 07/12/2559   การพิจารณาสัญชาติ อยากรู้ว่าสามารถขอได้ไหม คับ ณ ตอนนี้ ผมมี หลักฐานทุกอย่าง ในการขอสัญชาติ เเต่ ผมเคยไปขอสัญชาติแล้วแต่เขาบอกว่า พ่อแม่ผมเข้ามาประเทศไทย พ ศ 2540 คับ เขารับทำแต่ปี พ ศ 2538 คับ ผมเกิด 2541 คับ ผมอยากรู้ว่าต่อนี้ผมสามารถขอสัญชาติได้หรือไม่ เพราะต่อนี้ผมอยากเรียนไกด์คับ ต้องไช้บัตรประจำตัว คับ ขอบคูณคับ เชาว์ 23
ได้รับคำตอบแล้ว 07/12/2559   งานทะเบียนราษฎร - อื่น ๆ ลงทะเบียนผู้มีรายได้น้อย ลงทะเบียนผูมีรายได้น้อย ระบุอาชีพเป็นเกตรกร แต่ไม่ได้ลงทะเบียนเกตรกรไว้ อย่างนี้คือคุณสมบัติไม่ครบไม่มีสิทธิ์ได้เงินใช่ไหมคะ กรณีแบบนี้น่าจะเยอะนะคะ เพราะส่วนมากคนที่ลงทะเบียนเกษตรกรส่วนมากมีแค่หัวหน้าครอบครัวเท่านั้นแหล่ะ Pp 15
ได้รับคำตอบแล้ว 07/12/2559   การพิจารณาสัญชาติ ขอสัญชาติไทยตามมาตรา 7ทวิ หนูชื่อนางสาวปู ปันจิ่ง อายุ 22 ปี ได้ทำการขอสัญชาติ ตามมาตรา 7ทวิ เมื่อปี 2557 ตอนนี้ยังไม่ได้รับการติดต่อใดๆจากอำเภอฝาง จังหวัดเชียงใหม่ อยากทราบว่าเราสามารถตามเอกสาร หรือรู้สถานะของเอกสารที่ยื่นขอสัญชาติว่าตอนนี้อยู่ในกระบวนการไหน ต้องสอบถามจากที่ไหนค่ะ ประมาณปลายปี 2557 ทางอำเภอฝางได้แจ้งว่าเอกสารถูกส่งไปที่จังหวัดเชียงใหม่แล้วค่ะ ตอนขอได้ขอพร้อมกันกับน้องสาว ซึ่งทำกระบวนการทุกอย่างพร้อมกัน ตอนนี้น้องสาวได้สัญชาติเรียบร้อยแล้ว จึงอยากทราบว่า เอกสารของหนูตอนนี้อยู่ที่ไหน เราสามารถไปสอบถามที่ไหนได้บ้างค่ะ หรือต้องติดต่อที่ไหน เพราะถามอำเภอ และจังหวัดแล้วก็ไม่มีเอกสารหรือรายชื่อเลยค่ะ ช่วยหนุด้วยนะค่ะ ปู ปันจิ่ง 15
ได้รับคำตอบแล้ว 07/12/2559   บ้านและทะเบียนบ้าน ชื่อยุทะเบียนบ้านกลางที่จอุบล ต้องการย้ายเข้าทะเบียนบ้านญาติที่สระบุรี การขอย้ายออกจากทะเบียนบ้านกลางเจ้าตัวต้องเตรียมอะไรบ้าง2ย้ายเข้าทะเบียนบ้านใหม่ของญาติต้องเตรียมอะไรบ้างแล้วถ้าหากเจ้าบ้านที่เราจะย้ายเข้าไม่ไปด้วยตนเองแตมีหนังสือหมอบฉันทะให้สามารถทำได้หรือไม่3ค่าใช้จ่ายในการแจ้งเรื่องและต้องมีการสอบปากคำกับเราคนเดียใช่หรือไหม การแจ้งยืนเรื่องใช้ระยะเวลากี่วันถึงเสร็จ สุวิมล ฟั่ง 15
ได้รับคำตอบแล้ว 07/12/2559   งานทะเบียนราษฎร - อื่น ๆ ลงทะเบียนคนจน ตรวจสอบแล้วขึ้นแบบนี้ \ข้อมูลเลขประจำตัวประชาชนและชื่อตรงกัน แต่ นามสกุล ไม่ตรงกัน (ตรวจสอบจากฐานข้อมูลกรมการปกครอง)\ คำถามที่ดิฉันอยากทราบ ดิฉันชื่อนามสกุลไม่เคยเปลี่ยนเลยทำไมระบบถึงขึ้นข้อมูลแบบนั้น ซึ่งดิฉันก็พยายามหาคำตอบจากที่ได้รับคำตอบจากเข้าหน้าที่คุณกาญจนา อุตตะระนาค ว่า \โดยหลักแล้วข้อมูลจากฐานข้อมูลทะเบียนราษฎรของกรมการปกครองจะถูกต้องนะคะ ที่ว่าตรวจสอบข้อมูลจากฐานข้อมูลของกรมการปกครองนั้นตรวจสอบโดยหน่วยงานใด แนะนำให้ติดต่อสำนักทะเบียนอำเภอ/ท้องถิ่น นะคะ จะได้ชัดเจนในข้อมูล\ ดิฉันโทรไปทางสำนักงานเขตบางขุนเทียน ต่อ5805 เค้าบอกว่าไม่เคยได้รับแจ้งเกี่ยวกับเรื่องการตรวจสอบเลย และดิฉันได้ติดต่อไปทางธนาคารสาขาธนาคารให้ติดต่อไปที่ 1161 กรมสรรพากร ก็ไม่ได้รับคำตอบจากที่ดิฉันสงสัยเลย ไม่ทราบว่าดิฉันจะหาคำตอบได้จากที่ไหนคะ ขอบคุณค่ะ มาลี 49
สัญลักษณ์ :   new คำถามใหม่ |  เปิดอ่านแล้ว เปิดอ่านแล้ว |  ได้รับคำตอบแล้ว ได้รับคำตอบแล้ว