กลุ่มงาน :
ประเภทงาน :
ระหว่างวันที่ :
ถึงวันที่ :
สถานะการตอบคำถาม :
ยังไม่ได้รับคำตอบ ตอบคำถามแล้ว
เพิ่มคำถามใหม่
[1][2][3][4][5][6][7][8][9][10][11][12][13][14][15][16][17][18][19][20][21][22][23][24][25][26][27][28][29][30] >>
::
ว/ด/ป
ประเภทงาน
เรื่อง
คำถาม
ผู้ถาม
จำนวนผู้ชม
ได้รับคำตอบแล้ว 10/06/2559   ทะเบียนครอบครัวและพินัยกรรม จดทะเบียนสมรสแต่ยังไม่บรรลุนิติภาวะต้องทำยังไง พี่ค่ะหนูจะไปจดทะเบียนสมรสแต่หนูอายุ่เพียง19ปี2เดือนหนูยังไม่บรรลุนิติภาวะหนูต้องให้ผู้ปกครองไปเซ็นใช่ไหมค่ะแต่ว่าพ่อหนูเสียแร่วค่ะแร่วพี่หนูก็อยู่ต่างจังหวัดค่ะหนูต้องทำยังไงค่ะ นิตยา มาลัย 21
ได้รับคำตอบแล้ว 10/06/2559   งานทะเบียนราษฎร - อื่น ๆ บุคคลไม่มีสถานะทางทะเบียน สวัสดีคะ อยากสอบถามว่า 1 บุคคลไม่มีสถานะทางทะเบียนสามารถขอออกนอกเขตพื้นที่จังหวัดเพือไปทำงานได้ไหนคะ 2 ถ้าขออนุญาตออกไม่ได้ผิดระเบียบหรือประกาศข้อใดคะ 3 บุคคลไม่มีสถานะทางทะเบียนมีสิทธิอะไรบ้างคะ ขอบคุณคะ นางสาวอภิรมย์ ศรีสงค์ 47
ได้รับคำตอบแล้ว 10/06/2559   ทะเบียนครอบครัวและพินัยกรรม สิทธิ์ที่ควรได้รับ รับราชการมีสิทธิ์ เบิกได้ตามสิทธิ์ ถ้ารับบุตรบุญธรรม บุตร จะได้รับสิทธ์นั้นหรือไม่คะ อรอนงค์ 24
ได้รับคำตอบแล้ว 10/06/2559   การตาย สนทใดเป็ผู้เก็บ ทร4 ตอน 2 ทร4 ตอน 2 สนทที่ออก ส่งมาให้จำหน่ายชื่อคนตาย สนท ปลายทาง จำหน่ายแล้ว เก็บหรือส่งคืน ค่ะ ผู้ปฏิบัติงาน 30
ได้รับคำตอบแล้ว 10/06/2559   การย้ายที่อยู่ ลงประชามติเเละการย้ายปลายทาง ผมย้ายปลายทางไปที่มหาวิทยาลัยที่ผมเรียนอยู่ ผมอยากทราบว่าผมจะต้องเลือกตั้งที่ไหนครับ เเละที่อยู่มหาวิทยาลัยที่ผมย้ายไปไม่มีรหัสประจำบ้าน ผมไม่สามารถยื่นคำร้องขอเลือกตั้งนอกเขตผ่านอินเทอร์เน็ตใช่ไหมครับ เเมวเหมียว 41
ได้รับคำตอบแล้ว 10/06/2559   งานบัตรประชาชน - อื่น ๆ บัตรประชาชนแบะใบขับขี่ สวัสดีค่ะ คือว่าดิฉันทำบัตรประชาชนและใบขับขี่หาย แล้วดิฉันได้ไปแจ้งความกับตำรวจไว้แล้ว แต่ว่ามีคนเก็บได้แล้วเอามาคืน กรณีนี้ต้องไปทำบัตรใหม่ ไหมค่ะ กมลชนก 24
ได้รับคำตอบแล้ว 10/06/2559   งานทะเบียนราษฎร - อื่น ๆ การแก้ไขชื่อบุคคล บุคคลอายุ 19 ปี สามารถไปดำเนินการแก้ไขชี่อบุคคล (ชื่อมารดา) ในทะเบียนบ้านได้ด้วยตนเองได้หรือไม่ อย่างไร จนท งานทะเบียน 28
ได้รับคำตอบแล้ว 10/06/2559   บ้านและทะเบียนบ้าน ย้ายชื่อเข้าทะเบียนบ้าน รบกวนสอบถามค่ะ ต้องการย้ายชื่อสามีเข้าไปในทะเบียนบ้านใหม่ที่ยังไม่มีเจ้าบ้าน (หมู่บ้านจัดสรรซื้อมาได้ 3 ปี ยังผ่อนอยู่) โดยตอนซื้อบ้านหลังนี้เป็นชื่อของดิฉัน แต่ต้องการให้สามีเป็นเจ้าบ้าน ได้หรือไม่คะ ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง มนชยา 34
ได้รับคำตอบแล้ว 10/06/2559   การขอมีบัตรใหม่ ต่อบัตรปชชก่อนหมดอายุ บัตรประจำตัวประชาชนผมหมดอายุวันที่11มิถุนายน2559ตรงกับวันเสาร์ถ้าผมไปต่อบัตรก่อนวันหมดอายุจะทำได้ไหมครับ นายบันเทิงทรายสอาด 32
ได้รับคำตอบแล้ว 10/06/2559   งานทะเบียนราษฎร - อื่น ๆ เรื่องสัญชาติ กรณี นาย ก ซึ่งถือบัตรหัวเลข 6 กับ นาย ข ถึงถือบัตรหัวเลข 8 (ต่างด้าวมีถิ่นอาศัยถาวร) ต่อมาทั้งสองคนได้รับอนุมัติสัญชาติตามกระบวนการทางกฎหมายเป็นที่เรียบร้อยแล้วแต่มี นาย ค ซึ่งทำงานอยู่ในบริษัทเดียวกัน นำเอาหลักฐานทะเบียนราษฎร์ ของนาย ก และ นาย ข ก่อนได้รับอนุมัติสัญชาติมาเผยแพร่เพื่อดิสเครดิต นาย ก กับ นาย ข ทั้งๆที่บริษัทได้พิจารณาคนทั้งสองแล้วในการรับเข้าทำงาน คำถามคือ 1 นาย ค แอบไปขอคัดเอกสารทะเบียนของทั้งสองคนจากอำเภอโดยไม่ได้รับอนุญาตเพื่อนำมาเผยแพร่มีความผิดหรือไม่ 2 เพื่อป้องกันนาย ค กระทำเช่นนี้อีกทางบริษัทสามารถไปแจ้งความเรื่องเอกสารเก่าเพื่อไม่ให้ผู้ใดนำไปเผยแพร่ได้หรือไม่ 3 สามารถที่จะดำเนินการทางกฎหมายกับนาย ค ได้หรือไม่ เนื่องจากบริษัทได้รับคนทำงานและมอบหมายงานตามสิทธิของบุคคลทุกประการ แต่บริษัทไม่อยากให้พนักงานกลั่นแกล้งกัน จนมีผลต่อบริษัทเอง คุณนุช 26
ได้รับคำตอบแล้ว 10/06/2559   ทะเบียนครอบครัวและพินัยกรรม ขอจดทะเบียนสมรสกับบุคคลไม่สถานะทางทะเบียน ผมเป็นคนไทยซึ่งได้แต่งงานตามประเพณีทางศาสนาในวันที่21กพ 2559แต่ยังไม่ได้จดทะเบียนสมรส เพราะภรรยาผมเป็นบุคคลไม่มีสถานะทางทะเบียน ผมไม่รู้จะจดทะเบียนที่ไหนอย่างไร ภรรยาผมได้ขึ้นไปที่จังหวัดเชียงใหม่เพื่อทำใบเดินทางมาทำงานที่จังหวัดกรุงเทพ๚ ภรรยาผมได้ถามพนักงานที่เชียงใหม่ว่าสามารถจดทะเบียนสมรสกับคนไทยได้หรือป่าวพนักงานได้ตอบว่า \ไม่ได้เพราะภรรยาผมเป็นคนพม่าถ้าอยากจดทะเบียนต้องไปจดที่พม่า\ผมก็เลยงงเกิดคำถามในใจว่าภรรยาผมเป็นเด็กกำพร้าซึ่งไม่รู้ว่าตนเกิดที่ไหนแต่สัญชาติพม่านี้มาได้ไงทำไมต้องจดที่พม่าเพราะไม่รู้ว่าจะไปจดกับใครที่พม่าเพราะรอสัญชาติไทยอยู่ที่นี่ ผมได้ศึกษามาและรู้คร่าวๆว่าเรื่องการแต่งงานหรือจดทะเบียนมันห้ามกันไม่ได้ ตอนนี้ภรรยาผมถือบัตรเลขศูนย์ หรือ บัตรบุคคลไม่มีสถานะทางทะเบียนตอนนี้ภรรยาผมตั้งครรย์มา4เดือนแล้วยังไม่ได้ฝากครรเลยมันรำบากเรื่องการรักษาการฝากครร เรื่องบัตร30 และประกันสังคม ทางรพ ก็บอกว่าต้องทำที่เชียงใหม่และรักษาที่เชียงใหม่เท่านั้นซึ่งผมอยู่กรุงเทพภรรยาผมก้ด้วยจะให้เดินทางไปบ่อยๆก้ไม่ใช่ผมสงสานภรรยากับลูกมากเลยขอคำแนะนำหน่อยคับว่าผมควรทำอย่างไรกับการจดทะเบียนสมรสกับภรรยาได้ที่ไหนอย่างไงต้องเตรียมอะไรบ้าง ขอบคุณมากครับ นาย สหรัฐ 45
ได้รับคำตอบแล้ว 10/06/2559   การพิจารณาสัญชาติ บัตร ปชช เลข 5-xxxx-xxxxx-xx-x ขอโทษค่ะ ตามระเบียบการสอบ กพ คือต้องเป็นบุคคลสัญชาติไทยโดยการเกิดเท่านั้น ถึงจะมีสิทธิ์สอบเข้ารับราชการได้ โดยทีีมีเลข 1 นำหน้าใช่ไหมค่ะ แต่ในกรณีนี้ถ้าเป็นเลข 5 นำหน้าละค่ะ ไม่ทราบจะขอสอบ กพได้ไหมค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ นิรนาม 59
ได้รับคำตอบแล้ว 09/06/2559   การย้ายที่อยู่ การย้ายทะเบียนบ้าน ในการย้ายผู้อาศัยเข้ามาในทะเบียนบ้านที่เราเป็นเจ้าบ้านอยู่ ตัวผู้อาศัยต้องเป็นผู้ทำเรื่องการย้ายด้วยตัวเองหรือเจ้าบ้านสามารถทำได้เลยโดยผู้อาศัยได้เซ็นหนังสือมอบอำนาจให้ดำเนินการไว้แล้ว นิวัช 26
ได้รับคำตอบแล้ว 09/06/2559   การพิจารณาสัญชาติ การขอลงรายการสัญชาติไทยในทะเบียนบ้าน นางซี (ผู้ยื่นคำขอฯ) เกิด ๑๗ ธค ๒๕๒๒ โดย นางซี และบิดา มารดา ปรากฏรายการบุคคลในทะเบียนประวัติชุมชนบนพื้นที่สูง (สำรวจปี ๒๕๔๒) เกิดในประเทศไทย ทั้ง ๓ คน มีเลขประจำตัว ๑๓ หลัก ขึ้นด้วย ๖ นางซี ๖-๕๕๑๑-๗๑๐๐๑-๔๑-๔ , บิดา ๖-๕๕๑๑-๗๑๐๐๑-๓๙-๒ , มารดา ๖-๕๕๑๑-๗๑๐๐๑-๔๐-๖ บิดาเกิด ๒๔๙๓ /มารดาเกิด ๒๔๙๔ นางซี สามารถยื่นคำร้องลงรายการสัญชาติไทย ตาม ม๒๓ ได้ใช่หรือไม่ ภูธร 31
ได้รับคำตอบแล้ว 09/06/2559   ทะเบียนครอบครัวและพินัยกรรม การจดทะเบียนรับรองบุตร สอบถามว่าจะให้พ่อของเด็กไปยื่นคำร้องก่อนได้ไหมค่ะ แล้วค่อยนัดวันไปเซ็นต์ เนื่องจากแม่เด็กทำงานค่ะ ณฐนนท 23
เปิดอ่านแล้ว 09/06/2559   การขอเลขที่บ้านของคุณชลธิชา ขออนุญาตแสดงความเห็น เรียนคุณสุพจน์ กรณีคุณชลธิชา สอบถาม \ปลูกบ้านในที่ดินของนางวพรรณนา โดยซื่อที่ดินมีโฉนดมาแต่ไม่ได้โอน เนื่องจาก นางพรรณนา ได้หนีไปอยู่ที่อื่น ต่อมาจะไปขออนุญาตปลูกสร้างบ้านและขอเลขที่บ้าน จนทอบตกับอำเภอ ไม่ออกให้ อ้างว่าไม่ได้รับความยินยอมจากเจ้าของที่ดิน กรณีอย่างนี้ ดิฉันจะทำยังไงดีคะ เพราะบ้านสร้างเสร็จแล้ว ต้องการใช้ทะเบียนบ้านไปขอน้ำและไฟฟ้าค่ะ\ คุณสุพจน์ แนะนำ \กรณีของท่านได้ปลูกสร้างบ้านบนที่ดินที่มีเอกสารสิทธิ์ของบุคคลอื่น ท่านจะต้องได้รับความยินยอมจากเจ้าของที่ดิน (โดยมีหนังสือแสดงความยินยอม) แนะนำให้ท่านติดต่อเจ้าของกรรมสิทธิ์ที่ดินที่ท่านอ้างว่าได้ซื้อขายกันแล้วแต่ยังไม่ได้โอนกรรมสิทธิ์ ให้พบเพื่อทำหนังสือยินยอมหรือทำการโอนกรรมสิทธิ์มาเป็นของท่านต่อไป เหตุที่เจ้าหน้าที่เรียกหนังสือแสดงความยินยอมจากเจ้าของที่ดินเพราะเกรงจะมีกรณีขัดแย้งกันภายหลังครับ\ กรณีนี้ต้องแยกออกเป็น 2 ส่วนครับ 1 การขออนุญาตปลูกสร้างบ้านกับ อบต และ 2 การขอเลขบ้านกับสำนักทะเบียนอำเภอ สำหรับการขออนุญาตปลูกสร้างอาคารตาม พรบ ควบคุมอาคาร คุณต้องมีหลักฐานแสดงกรรมสิทธิ์ในที่ดินแสดงเขาจึงจะพิจารณาให้ได้ ส่วนการขอเลขบ้านกับอำเภอจะมีทะเบียนบ้าน 2 ประเภท คือ ทะเบียนบ้านปกติ กับทะเบียนบ้านชั่วคราว ถ้าเป็นเรื่องที่ดินจะเกี่ยวพันเฉพาะการเป็นที่ดินของรัฐซึ่งจะต้องได้รับอนุญาตจากหน่วยงานที่ควบคุมดูแลทะเบียนบ้านที่ได้จะเป็นทะเบียนบ้านปกติ ส่วนที่ดินเอกชนทั่วไปไม่มีกฎหมายกำหนดให้ต้องมีหนังสือยินยอมของเจ้าของที่เพียงแสดงให้เจ้าหน้าที่ทราบว่าที่ดินที่ปลูกสร้างบ้านเป็นที่ดินที่เอกชนมีกรรมสิทธิ์ทะเบียนบ้านก็สามารถออกเป็นทะเบียนบ้านปกติได้ ปัญหาของคุณชลธิชาในประการแรกถ้าคุณได้ซื้อขายกันจริงถ้าเจ้าของที่เดิมหนีไปติดตามตัวไม่ได้ก็แสดงว่า คุณไม่สามารถไปโอนกรรมสิทธิ์ได้คุณจำต้องใช้อำนาจทางศาลสั่งแล้วนำคำสั่งศาลไปโอนที่่ดินเป็นกรรมสิทธิ์ตนเองเสียก่อน เพราะคุณต้องดำเนินการขออนุญาตปลูกสร้างอาคารกับท้องถิ่นเสียก่อน จึงนำหลักฐานทีี่เกี่ยวข้องไปติดต่อขอเลขบ้านได้ แต่ถ้าคุณยังไม่ได้รับอนุญาตปลูกสร้างอาคารถึงจะไปขอเลขบ้านคุณก็จะได้ทะเบียนบ้านชั่วคราว แต่เมื่อไหร่คุณได้รับอนุญาตปลูกสร้างอาคารและหลักฐานที่ดินที่ยืนยันได้ว่า ปลูกสร้างบ้านในที่ดินเอกชนคุณก็จะได้รับทะเบียนบ้านปกติ ขอบคุณ ไพบูลย์ 11
ได้รับคำตอบแล้ว 09/06/2559   การย้ายที่อยู่ ย้ายที่อยู่ปลายทาง เนื่องจากน้องสาว อายุ 18 ปี ไปเรียนที่โรงเรียนกีฬาจังหวัดชลบุรีและทางโรงเรียนได้ย้ายชื่อน้องเข้าทะเบียนบ้านของโรงเรียน และตอนนี้ได้เรียนจบแล้ว จะขอย้ายเข้าทะเบียนบ้านของเรา(เจ้าบ้าน) ที่ชลบุรี ได้เลยมั้ยคะ ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ (ปล เนื่องจากพ่อ แม่ของน้อง ได้เลิกกันตั้งแต่น้องอายุไม่ถึง 1 ขวบคะ และได้มาอยู่กับที่บ้าน พ่อแม่เรา ซึ่งเป็นผู้ส่งเรียน) และไม่สามารถติดต่อ พ่อ แม่ น้องเข้าได้คะ กรณีนี้ สามารถทำได้มั้ยคะ นู๋น้ำ 35
เปิดอ่านแล้ว 09/06/2559   เปลี่ยนใช้ชื่อสกุลตามสามีของคุณอนิรุทธ์ ขออนุญาตแสดงความเห็น เรียนคุณมสารัศม์ กรณ๊คุณอนิรุทธ์ สอบถาม \กรณี ชายหญิงจดทะเบียนสมรส ณ สำนักทะเบียนแห่งอื่น โดยขอใช้ชื่อสกุลตนเอง ต่อมาได้มา อพาน มาขอยื่นคำร้องขอเปลี่ยนไปใช้ชื่อสกุลของสามี กรณีนี้สำนักทะเบียนอำเภอพาน สามารถรับคำร้องเปลี่ยนชื่อสกุลตามสามีได้ตาม ระเบียบกระทรวงมหาดไทย ว่าด้วยการทะเบียนชื่อบุคคล พศ2551 ข้อ 18 ได้หรือไม่ (เนื่องจากข้อ 18 ระบุว่า กรณีคู่สมรสเปลี่ยนแปลงข้อตกลงการใช้ชื่อสกุลภายหลัง ให้คู่สมรสยื่่นคำขอตามแบบ ช1 ต่อนายทะเบียนท้องที่ ณ สำนักงานเขต ที่ว่าการอำเภอ หรือที่ว่าการกิ่งอำเภอ ที่ตนมีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านและให้นายทะเบียนท้องที่ดำเนินการตามข้อ 17 วรรคหนึ่ง ซึ่งข้อ 17 วรรคหนึ่ง (3) ระบุว่า เรียกบันทึกข้อตกลงตามเงื่อนไขการสมรส กรณีใช้ชื่อสกุลของอีกฝ่ายหนึ่ง กรณีเช่นนี้ ถ้าตีความตามระเบียบ หมายถึงว่าผู้ยื่นขอเปลี่ยนชื่อสกุลตามสามี ต้องมีบันทึกข้อตกลงตามเงื่อนไขการสมรส ตัวใหม่ที่ระบุว่าต้องการใช้ชื่อสกุลตามสามี ต้องไปบันทึก ณ สำนักทะเบียนที่จดทะเบียนสมรส ถึงจะมีข้อตกลงตามเงื่อนไขในระเบียบ กรณีเช่นนี้ มีระเบียบ หรือหนังสือสั่งการอย่างไร และมีแนวปฏิบัติอย่างไร\ คุณมสารัศม์ แนะนำ \ติดต่อสอบถามโดยตรงกับงานทะเบียนทั่วไป เบอร์ 02-791-7044 หรือ 02-791-7019\ กรณีการขอเปลี่ยนแปลงข้อตกลงการใช้ชื่อสกุลกรณีสมรส คุณอนิรุทธ์ต้องเข้าใจว่า กรณีนี้เกี่ยวพันธ์กันอยู่ 2 เรื่อง คือ เรื่องการเปลี่ยนแปลงข้อตกลงการสมรสสำหรับกรณีนี้ต้องไปดำเนินการบันทึกเพิ่มเติมในทะเบียนการสมรสก่อน และการเปลี่ยนชื่อสกุลเนื่องจากการสมรส เมื่อได้บันทึกเพิ่มเติมแล้วจึงนำหลักฐานมาดำเนินการตามกฎหมายชื่อบุคคล หลังจากนั้นก็นำหลักฐานไปดำเนินการแก้ไขรายการในทะเบียนบ้านและขอเปลี่ยนบัตรฯ ใหม่ต่อไป ตามที่คุณกล่่าวอ้าง ถ้าดูตามข้อสอบถามแสดงว่าคุณผู้ถามยังไม่เข้าใจขั้นตอนการปฏิบัติ หนังสือสั่งการที่ให้รายละเอียดครอบคลุมทุกขั้นตอนไม่มี ส่วนมากจะเป็นการสั่งการเฉพาะเรื่อง ขอบคุณ ไพบูลย์ 12
ได้รับคำตอบแล้ว 09/06/2559   บ้านและทะเบียนบ้าน ขอบ้านเลขที่ ผมสร้างร้านค้าได้ขออนุญาตก่อสร้างจากเทศบาลแล้ว ร้านค้าสร้างเสร็จแล้วจะขอบ้านเลขที่ไปติดต่อขอน้ำและไฟฟ้าได้ไหมครับแต่ร้านค้าไม่ได้ใช้เป็นที่อยู่อาศัยนะครับ เก้า 25
ได้รับคำตอบแล้ว 09/06/2559   การพิจารณาสัญชาติ การขอแปลงสัญชาติเป็นไทย พ่อแม่เป็นคนไต้หวันแต่น้องเกิดในประเทศไทยถือสัญชาติไต้หวันอยู่ตอนนี้อายุครบ 20 ปีแล้วอยากขอสัญชาติไทยแต่ตอนนี้บินกลับไปเรียนที่ไต้หวันได้เกือบปีจะมีสิทธิได้สัญชาติไทยไหมค่ะ เบญจวรรณ 39
สัญลักษณ์ :   new คำถามใหม่ |  เปิดอ่านแล้ว เปิดอ่านแล้ว |  ได้รับคำตอบแล้ว ได้รับคำตอบแล้ว